Bỏ qua nội dung chính
Câu Hỏi
Viết Blog
Đã hỏi 8 tháng trước

Bí ý tưởng viết bài, phải làm sao?

Ở diễn đàn hỏi đáp CuongThach bạn có thể hỏi, trả lời và chia sẻ quan điểm của mình với cộng đồng!

Nếu bạn bị bí ý tưởng để viết bài, thì bạn có thể tham khảo một số phương pháp sau có thể giúp bạn.

Đọc blog của chuyên gia khác lĩnh vực

Nếu cùng lĩnh vực thì bạn sẽ cảm thấy chán nản bởi mọi ý tưởng đều đã được bạn khai thác hết và nó giống giống bạn.

Đến với lĩnh vực khác bạn sẽ tìm thấy vô số điều mới mẻ và vượt ngoài khuôn khổ bạn từng nghĩ nó "là như vậy".

Bạn sẽ có thêm rất rất nhiều nguồn cảm hứng tuyệt vời từ những blog chuyên gia như vậy. Đặc biệt hãy theo dõi họ trên Twitter thay vì WordPress. Tại sao?

Cứ theo dõi bạn sẽ hiểu😁

Đọc sách cùng lĩnh vực

Ngược lại với lời khuyên ở trên, có lý do tại sao tôi lại khuyên bạn nên đọc sách cùng lĩnh vực.

Hầu hết sách trong lĩnh vực của bạn đều khác nhau và nó không "public" cho mọi người. Bạn phải mua để đọc.

Các sách này rất tuyệt vời, nó không giống blog được xuất bản miễn phí. Nó là một tác phẩm truyền cảm hứng.

Còn gì sướng hơn đọc những cuốn sách như vậy? Tin tôi đi, nhờ cảm giác sảng khoái đó bạn sẽ tìm thấy ý tưởng mới cho bài viết kế tiếp của mình.

Tập thể dục và tìm nơi thư giãn yên tĩnh

Bill Gates mỗi năm một lần, luôn giam mình trong rừng một ngày để tìm kiếm các ý tưởng mới.

Bạn cũng nên học theo, tìm một nơi nào đó thật yên tĩnh và thiền để tìm kiếm các mắc xích có thể bạn đã bỏ sót đâu đó trong trí nhớ hoặc suy nghĩ.

Nhờ không gian yên tĩnh, bạn sẽ tìm thấy điều bạn muốn: Ý tưởng.

Dùng công cụ online hỗ trợ

Các cách trên nếu không thể giúp bạn, hãy thử cách cuối cùng là dùng các công cụ hỗ trợ.

Tool miễn phí như Google Trend có thể cho thấy xu hướng tìm kiếm của người dùng gần đây và bạn có thể tham khảo để phát hiện các ý tưởng mới mà bạn không biết.

Ngoài ra, các công cụ nghiên cứu từ khoá cũng rất hay có các phương pháp brainstorming hay từ khoá liên quan cùng niche.

Nghiên cứu từ khoá từ đối thủ cũng sẽ giúp ích cho bạn vì ý tưởng của bạn có thể đối lập hoặc tốt hơn đối thủ.