Bỏ qua nội dung chính
Câu Hỏi
WordPress
Đã hỏi 4 tháng trước

Chào mọi người! Web site của mình đang chạy trên nền tảng word press web site của bạn mình cũng vậy . Số lượng pài post lên của mình ít hơn bạn mình ( cấu trúc data như nhau) nhưng dung lượng web mình nặng gấp đoi của bạn mình. Mọi người giúp mình với?

Ở diễn đàn hỏi đáp CuongThach bạn có thể hỏi, trả lời và chia sẻ quan điểm của mình với cộng đồng!

Rất nhiều bạn gặp trường hợp giống bạn và khi mình làm site cho khách, đa số đều không chú ý đến tối ưu mã nguồn làm cho dung lượng lưu trữ phình to ra.

Dung lượng website WordPress được cấu thành bởi 2 loại sau:

1. WordPress Directory size. Đây là mã nguồn WordPress core + plugin directory + theme directory + upload directory.
  2. Database size. Đây là dung lượng của database, thường thì sẽ không nhiều trừ khi bạn đang dùng Woocommerce với lượng thông tin sản phẩm quá nhiều. Thường thì blog chỉ cỡ 50MB.

Sở dĩ dung lượng site bạn bị quá nặng là do một số lý do sau:

1. Bạn chưa tối ưu Media Upload. Bạn upload file ảnh quá nhiều nhưng không qua tooai ưu hay dùng Shortpixel để nén ảnh. Với lại bạn có thể cài đặt tạo thumbnails quá nhiều. Đa số đây là lý do chính khiến site bạn bị tăng dung lượng so với site bạn cùng cấu trúc.
  2. Bạn dùng plugin backup nhưng không xoá file backup cũ. Đặc biệt là All-in-one backup.

Để kiểm tra chính xác bạn vào Tool > Site Health > Info > tab Directories and size.

Bạn kiểm tra xem chỗ nào bất thường, chiếm dung lượng lớn.

Nếu Upload Media Directory quá lớn nghĩa là bạn cần tối ưu file ảnh.

Nếu Database quá lớn, nghĩa là bạn cài đặt đi cài đặt lại quá nhiều plugin hoặc dùng plugin không tối ưu.

Bạn hãy kiểm tra nhé!

Câu hỏi liên quan