Bỏ qua nội dung chính
Câu Hỏi
SEOViết Blog
Đã hỏi năm ngoái

Guest post là gì?

Ở diễn đàn hỏi đáp CuongThach bạn có thể hỏi, trả lời và chia sẻ quan điểm của mình với cộng đồng!

Guest post là cách viết một bài viết có cùng chủ để, ngách niche, hữu ích và duy nhất trên một blog của người khác.

Mục đích của Guest Post là tăng referal traffic đến blog của mình, đồng thời xây dựng backlink, xây dựng uy tín thương hiệu, xây dựng Domain Authority cùng một lúc.

Nếu bạn đang bán hàng thì Guest Post có thể giúp bạn tăng doanh số lên nhiều lần vì Guest Post giống như bạn đang đầu tư cho tiếp thị.

Guest Post sẽ yêu cầu nội dung của bạn chỉnh chu vì bạn đang xuất bản bài viết của mình lên một website khác và họ sẽ luôn kiểm duyệt lại nội dung mà bạn viết. Bất kỳ sự cẩu thả nào cũng có thể để lại ấn tượng không tốt và lần Guest Post sau bạn có thể bị từ chối.

Bạn nên Guest Post thường xuyên hơn khi blog bạn đã đủ nội dung cho người đọc. Ngược lại, nếu blog không đủ nội dung thì bạn sẽ uổng phí traffic từ Guest Post.

Guest Post thông thường là miễn phí bởi vì bạn giúp chủ site có lợi về nội dung, SEO và uy tín, đương nhiên bạn cũng được những lợi ích đề cập trên.

Đây là một hình thức quảng bá tốt vì nó là 3-win: bạn, chủ site và đọc giả.

Một số site sẽ biến tướng bằng cách bán Guest Post để bạn đăng bài không qua kiểm duyệt. Tôi không ủng hộ việc này.

Câu hỏi liên quan