Bỏ qua nội dung chính
Câu Hỏi
Viết Blog
Đã hỏi 9 tháng trước

Làm thế nào để tôi viết blog tốt hơn?

Ở diễn đàn hỏi đáp CuongThach bạn có thể hỏi, trả lời và chia sẻ quan điểm của mình với cộng đồng!

Nếu bạn đã từng được nhiều người khuyên viết nhiều sẽ giỏi thì bạn hãy QUÊN điều đó đi.

Viết nhiều chỉ giúp bạn hình thành thói quen viết để tránh writing block và bạn trải nghiệm việc viết lách còn giỏi lên thì không phải.

Cách chính yếu giúp bạn trở nên giỏi hơn đó là phải ĐỌC NHIỀU thay vì viết.

Tại sao?

Khi đọc những bài blog của người khác tốt hơn mình thì bạn ngay lập tức nhận ra những lỗi khi viết bài và cải thiện nó. Tôi gọi đó là ĐỌC ĐỐI CHIẾU.

Khi đọc bạn sẽ học được thêm kiến thức về viết lách vì bạn không đọc blog lung tung mà bạn đọc blog về nghề nghiệp của bạn thông qua sách. Vâng, tôi khuyên bạn đọc sách về blog để tăng cường kiến thức và kỹ năng đồng thời.

Khi đọc bạn sẽ có thời gian suy ngẫm, viết ít lại và bạn sẽ nhận ra lùi một bước thấy trời cao đất rộng. Bạn sẽ tự ngộ ra nhiều điều mà trước đây bạn bỏ sót do mải viết trong sự thất vọng hay vô thức.

Sau khi đã được thông kinh mạch bằng việc đọc, bạn nên tập trung vào viết. Lúc này nó sẽ đạt tới một cấp độ khác cao hơn trước đây nhiều.

Lặp lại quy trình này, đến khi bạn trở thành chuyên nghiệp blogger.

Chúc bạn thành công!