Bỏ qua nội dung chính
Câu Hỏi
Viết Blog
Đã hỏi 10 tháng trước

Phần mềm nào viết blog cá nhân hiệu quả nhất?

Ở diễn đàn hỏi đáp CuongThach bạn có thể hỏi, trả lời và chia sẻ quan điểm của mình với cộng đồng!

Có rất nhiều công cụ giúp bạn viết blog cá nhân hiệu quả và không có tiêu chuẩn dùng phần mềm chung cho từng cá nhân.

Phụ thuộc vào từng sở thích và kỹ năng bạn đang có mà chính bạn sẽ lựa chọn cho chính mình bộ phần mềm yêu thích cho việc viết blog cá nhân.

Một số phần mềm dưới đây là bộ công cụ yêu thích của tôi, bạn tham khảo xem có hợp với mình không nhé!

Trello38

Tôi dùng Trello cho hầu hết quá trình viết bài và nghiên cứu. Điểm tuyệt vời của Trello là bạn có một tầm nhìn hoàn toàn bao quát cái mà bạn đang viết chứ không phải riêng quá trình viết. Nghĩa là tôi có thể vừa lập kế hoạch, vừa nghiên cứu, vừa viết, vừa định dạng, vừa lưu trữ,...và rất rất nhiều cái khác nữa.

Trello vẫn là công cụ số #1 của tôi sau khi trải nghiệm các phần mềm trả phí khác cũng không thể thay thế được.

Trello lại miễn phí, thật tuyệt vời.

Google Docs35

Google Docs sẽ là nơi backup thứ 2 sau Trello. Tôi dùng để lưu trữ bài viết vì hạ tầng tuyệt vời của Google.

Thêm vào đó, Google Docs có nhiều addon và mục lục ngay khi bạn viết bài. Nó cũng có thể xuất file ebook khi cần cho viết sách.

Khả năn auto-save gần như thời gian thực của Google là rất đáng nể. Bạn không bao giờ mất cái bạn đã viết vì bất cứ lý do nào.

Rất lợi hại!

Airtable42

Airtable không đơn giản chỉ là Sheet vì nó là database thế hệ mới.

Trong Airtable tôi có thể lưu trữ nhiều thông tin khác nhau phục vụ cho mọi công việc dưới dạng sheet như Excel.

Airtable có automation và nhiều chức năng khác cực mạnh cho nhiều ý tưởng khác nhau.

Tôi khuyên bạn nên dùng và biết cách dùng.